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Januari, 2025

1.0 UTANGULIZI

1.1 Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (inayorejewa kama “Mamlaka”) mnamo
tarehe 14 Oktoba 2021, ilitoa leseni ya Huduma za Utangazaji kwa njia ya
Redio (inayorejewa kama “Leseni”) pamoja na rasilimali ya Masafa ya Redio
kwa kampuni ya Sibuka FM Limited t/a Key FM (inayorejewa kama “Mtoa
Huduma”) kwa ajili ya utoaji wa huduma za utangazaiji.

1.2 Kampuni ya Green Star Media Limited wakati inapewa leseni na Mamlaka
ilikuwa na wanahisa watatu ambao ni: : A
(a) Castory Carlos Ndullu aliyekuwa akimiliki jumla ya hisa 1100;
(b) Joyce John Mashimba aliyekua akimilika jumla ya hisa 200; na
(c) Ndulu Group of Companies Limited aliyekua akimiliki jumla ya hisa 100.

1.3 Leseni iliyotolewa kwa Mtoa Huduma ilimtaka Mtoa Huduma, katika kutoa
huduma zinazosimamiwa na Mamlaka, kufuata sheria, kanuni, masharti ya

leseni na maelekezo ya Mamlaka yanayotolewa mara kwa mara.

1.4 Kanuni ya 23(1) ya Kanuni ya Mawaéiliano ya Kielekroniki na Posta kuhusu
Leseni za Mwaka 2018, inamtaka mleta maombi ya leseni au mtoa huduma
kutofanya mabadiliko katika muundo wa umiliki wa hisa bila idhini ya Mamlaka.
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Kanuni ya 23 ya Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta kuhusu
Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni za Mwaka 2018 inamtaka mtoa
huduma za utangazaji kuhakikisha angalau asilimia mbili (2%) ya maudhui yake
ya siku yanahusu elimu.

Kanuni ya 39(4)(a) ya Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta kuhusu
Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni za Mwaka 2018 inamtaka mtoa
huduma za utangazaji kuhakikisha anawasilisha kwa Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania ratiba yake ya vipindi siku kumi na nne (14) kabla ya robo ya mwaka

kuanza.

Mamlaka katika kutekeleza majukumu yake ya kiudhibiti, ilifanya uchunguzi na

kubaini kuwa Mtoa Huduma: -

a) amebadilisha umiliki na muundo wa hisa kutoka umiliki wa awali aliowasilisha
wakati akiomba Leseni kwenda kwa wamiliki wengine ambao kwa mujibu wa
taarifa za Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA) umiliki wa hisa
wa kampuni ya Mtoa Hudumani ni kama ifuatavyo:

(i) Boniface Godwin Mwamposa anamiliki hisa1600;
(i) Castory Carlos Ndulu anaye miliki hisa 10;
(iii) Blessing Macklin Mwaitenda anayemiliki hisa100;
(iv) Jackson Whatson anayemiliki hisa 100; na

(v) Immanuel Titus Sanga anayemiliki hisa 100

b) Ameshindwa kuhakikisha angalau. asilimia mbili (2%) ya maudhui yake ya
siku yanahusu elimu; na

c) Ameshindwa kuhakikisha anawasilisha kwa Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania ratiba yake ya vipindi siku kumi na nne (14) kabla ya robo ya

mwaka kuanza.

AMRI YA UTEKELEZAJI \

Mnamo tarehe 10 Januari 2025, Mamlaka ilitoa Amri ya Utekelezaji kwa Mtoa
Huduma, ikimtaka kuwasilisha utetezi wake kimaandishi na kufika katika ofisi za
TCRA Makao Makuu Dar es Salaam tarehe 24 Januari 2025, saa tano (5:00)

asubuhi kujieleza kwa nini asichukuliwe hatua za kisheria kwa:.

(a) kubadili umiliki wa hisa pasipo idhini ya Mamlaka kinyume na Kanuni ya
23(1) ya Kanuni za Sheria ya Mawasiliano ya Kielekroniki na Posta kuhusu
Leseni za Mwaka 2018. '
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(b) kushindwa kuhakikisha angalau asilimia mbili (2%) ya maudhui yake ya siku
yanahusu elimu kinyume cha Kanuni ya 23 ya Kanuni za Mawasiliano ya
Kielektroniki na Posta kuhusu Maudhui ya Utangazaji wa Redio na
Televisheni, za Mwaka 2018; na

(c) kushindwa kuhakikisha anawasilisha kwa Mamlaka ratiba yake ya vipindi
siku kumi na nne (14) kabla ya robo ya mwaka kuanza kinyume na Kanuni
ya 39(4)(a) ya Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta kuhusu
Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni za Mwaka 2018.

KUSIKILIZWA KWA UTETEZI

Mtoa Huduma aliwasilisha utetezi wake wa kimaandishi na kufika ofisi za TCRA,
Makao Makuu Dar es Salaam tarehe 24 Januari, 2025 saa tano (5:00) asubuhi
akiwakilishwa na Meneja wa Kituo cha Redio Ndugu Wilfred Chilimba. Pamoja na

utetezi wa maandishi, mwakilishi huyo aliwasilisha kama ifuatavyo:

Kuhusu kubadili umiliki wa hisa pasipo idhini ya Mamlaka kinyume na
Kanuni ya 23(1) ya Kanuni za Sheria ya Mawasiliano ya Kielekroniki na Posta
kuhusu Leseni za Mwaka 2018, Mtoa Huduma aliwasilisha kuwa, mwaka 2022
Kampuni ilipata changamoto ya kifedha ambapo ilikuwa ikishindwa kutekeleza
majukumu yake ya kimsingi ikiwemo kulipa ada za leseni. Kufuatia changamoto
hizo, bodi ya Wakurugenzi ya Mtoa Huduma walikaa kikao tarehe 26 Marchi 2022
na kuridhia kupoteza(forfeit) hisa zote za wanahisa wa awali ambao ni Bwana
Castory Carlos Ndullu, Joyce John Mashimba na Ndulu Group of Companies
Limited. Bodi pia iliridhia kualika taasisi yenye uwezo 'wa kuchukua hisa

zilizopotezwa (forfeited shares).

Mtoa Huduma aliendelea kuwasilisha kuwa, baada ya kupata wawekezaji
wapya tarehe 29 Agosti 2022 aliiandikia Mamlaka barua yenye kumbukumbu Na.
GSM110387/KEYFM/SONG/290822 kuomba idhini ya kubadili umiliki wa hisa.
Hata hivyo, alijulishwa na Mamlaka kupitia aliyekuwa Meneja wa Kanda ya Kusini
kuwa maombi yake alipaswa kufanya katika mtandao kupitia mfumo wa
Tanzanite Portal. Mtoa huduma aliwasilisha kuwa alilipa ada kiasi cha Dola za
Kimarekeni 500 kwa ajili ya maombi hayo. Hata hivyo, pamoja na kufanya malipo
hayo bado maombi yake katika mfumo yanasomeka kuwa hayajakamilika.

Alipoulizwa na Mamlaka kwa nini alifanya maombi ya kubadili umuiliki wa

hisa kwa Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA), kabla ya kupata
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idhini ya Mamlaka; Mtoa huduma aliwasilisha kuwa hakuwa na uelewa kuwa

alipaswa kuanza na Mamlaka ndipo aende BRELA.

Mtoa Huduma aliulizwa na Mamlaka endapo anatambua kuwa idadi ya
hisa zilizofanyiwa mabadiliko ya umiliki yanamfanya kuwa na hadhi ya kuleta
maombi ya leseni upya; ambapo Mtoa Huduma alikiri kujilishwa hivyo na Meneja
wa Mamlaka kanda ya Kusini, hata hivyo alidai kuwa alidhani angejulishwa rasmi
kupitia mfumo wa Tanzanite Portal baada ya kufanya malipo ya dola 500, kitu
ambacho hakijafanyika.

Kuhusu kushindwa kuhakikisha angalau asilimia mbili (2%) ya maudhui
yake ya siku yanahusu elimu kinyume cha Kanuni ya 23 ya Kanuni za
Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta kuhusu Maudhui ya Utangazaji wa Redio
na Televisheni, za Mwaka 2018, Mtoa Huduma awali katika ushahidi wake
alieleza kuwa, Radio yake ina vipindi vya habari za kijamii na taarifa ya habari
ambazo zimekuwa zikigusa maeneo tajwa. Aliwasilisha kuwa kwa siku za
jumatatu mpaka ijumaa, Redio yake imekuwa na vipindi kama: Bahasha ya Jamii
saa 12:00-4:00 Asubuhi, Utabiri wa hali ya hewa kutoka Mamlaka ya hali ya hewa
Taznaia, Taarifa kamili ya Habari saa 1:00, kurasa za magazeti 1:30 - 2:30, Tano
za Nguvu ambapo ni habari tano kubwa za mkoa wa Ruvuma, kitaifa na
kimataifa, Kimeseo ambapo msikilizaji atapiga simu na kueleza kero mtaani
kwake, Mtaa kwa Mtaa saa 4:00 -7:00, Dondoo za Michezo, Darasani, Pongezi
na Mapishi. Aliongeza kuwa Redio yake hurusha taarifa ya habari saa 1:00-1:10.
Saa 6:00 -6.10, Dira Halisi 10:00 -10:45) na Voice of America (VOA) saa 1:30 -
20:00.

Kwa siku za jumamosi, Mtoa Huduma amekuwa na vipindi vingi vya
kuelimisha jamii kama Jukwaa la Wanawake saa 10:00 -12:00 jioni, Vipindi vya
Shule saa 8:00 -10:00 Jioni, Kipindi cha Watoto saa 9:00-4:00 Asubuhi na Vipindi
vingine kama Bahasha ya Jamii, Mtaa kwa Mtaa na vipindi vingine vyenye
maudhui ya kuelimisha jamii kwa asilimia sabini (70) kama inavyosomeka katika
Mpangilio wa Vipindi wa Robo ya kwanza na ya pili, mwaka 2025.

Mtoa Huduma alieleza kuwa kwa siku ya jumapili kuna kipindi cha
Gospel Miracle 3:00 -8:00 mchana, kipindi hiki kinakuwa na ibada mbalimbali
zinazounganishwa toka makanisa tofauti tofauti, Muziki saa 9:00 -10:00, Habari
saa 10:00 -11:00 jioni, Ibada ya Pili saa 11:00 -2:00"usiku, Kipindi cha Michezo
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saa 2:00 — 03:00 usiku na kiufuatiwa na kipindi cha mahusiano saa 4:00- 7:00
usiku. Alipohojiwa na Mamlaka endapo siku za jumapili amekuwa akitekeleza
Kanuni kwa kuwa na maudhui yasiyopungua 2% yanayohusu elimu; alikiri kuwa
kwa siku za jumapili n";audhui ya kuelimisha yamekuwa hafifu ukilinganisha na

siku zingine.

Kuhusu kushindwa kuwasilisha kwa Mamlaka ratiba ya vipindi siku kumi
na nne (14) kabla ya robo ya mwaka kinyume cha Kanuni ya 39(4)(a) ya Kanuni
za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta kuhusu Maudhui ya Utangazaji wa
Redio na Televisheni, 2018, Mtoa Huduma alieleza kuwa, Amri ya Utekelezaji
haikueleza ni kipindi cha muda gani ambapo Mtoa Huduma alishindwa
kutekeleza jukumu hilo la kisheria, hata hivyo, alieleza kuwa tangu walipopata
leseni wamekuwa wakituma mpangilio wa vipindi (program line up). Tarehe 16
Desemba 2024 walipakia mpangilio wao wa vipindi kwenye mfumo wa Tanzanite
Portal na walishangazwa kupewa taarifa na Mamlaka kuwa Mpangilio huo wa
vipindi haukuwepo kwenye mfumo hivyo watume tena, ambapo walifanya kama
walivyoelekezwa.

UZINGATIAJI WA UTETEZI
Baada ya kupitia utetezi wa Mtoa Huduma uliowasilishwa kwa maandishi na kwa
mdomo, Mamlaka imezingatia utetezi huo kama ifuatavyo:

Kuhusu kubadili umiliki wa hisa pasipo idhini ya Mamlaka kinyume na Kanuni ya
23(1) ya Kanuni za Sheria ya Mawasiliano ya Kielekroniki na Posta kuhusu
Leseni za Mwaka 2018, Mamlaka imezingatia kuwa, Mtoa huduma anakiri
kubadili umiliki wa hisa kwa Wakala wa Usaijili wa Biashara na Leseni (BRELA)
pasipo idhini ya Mamlaka kinyume na Kanuni. Kuhusu utetezi wa Mtoa Huduma
kuwa hakuwa na ufahamu juu ya matakwa ya Kanuni, Mamlaka inamkumbusha
Mtoa Huduma kuwa sheria inamtaka kufahamu sheria zote, hata katika leseni
aliyopewa ilikuwa na sharti la kumtaka kuzingatia sharia zote za nchi. Hivyo basi,

utetezi wa kuwa hakufahamu takwa hilo la kisheria hauna mashiko.

Mamlaka inatambua jitihada za Mtoa Huduma, baada ya kufahamishwa kuwa
alipaswa kuomba idhini Mamlaka, kuwa alifanya hivyo katika mfumo wa
Tanzanite Portal. Hata hivyo, maombi hayo imebainika kuwa kulikuwa na makosa
ya kiufundi katika mfumo na kupelekea maombi hayo kutoonekana kwa upande

wa Mamlaka na hivyo kushindwa kufanyiwa kazi.



4.3 Kuhusu kushindwa kuhakikisha angalau asilimia mbili (2%) ya maudhui yake ya
siku yanahusu elimu kinyume cha Kanuni ya 23 ya Kanuni za Mawasiliano ya
Kielektroniki na Posta kuhusu Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni,
za Mwaka 2018, Mamlaka imezingatia kuwa Mtoa Huduma amekiri pia katika
utetezi wake kufanya ukiukaji wa Kanuni husika hususani katika siku za jumapili.
Mamlaka inaamini kuwa, Mtoa Huduma anatambua kuwa ana jukumu la kutoa
elimu kwa umma kupitia chombo chake. Ukiukaji wa Kanuni husika umekuwa na

madhara kwa jamii ya kitanzania.

4.4 Kuhusu kushindwa kuhakikisha anawasilisha kwa Mamlaka ratiba yake ya vipindi
siku kumi na nne (14) kabla ya robo ya mwaka kinyume cha Kanuni ya 39(4)(a)
ya Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta kuhusu Maudhui ya
Utangazaji wa Redio na Televisheni, za Mwaka 2018, Mamlaka imebaini kuwa
Mtoa Huduma amekuwa na uelewa mdogo wa matumizi ya mfumo wa Tanzanite
Portal na hivyo kupelekea kuwasilisha taarifa sehemu ambapo Mamlaka
inashindwa kuzifikia. Hivyo, Mamlaka inamshauri Mtoa Huduma kuomba huduma
elekezi pale ambapo anatumia mfumo huo ili kuepuka usumbufu na
ucheleweshwaji wa taarifa anazopaswa kuwasilisha.

5.0. UAMUZI

Baada ya kusikiiza na kuchambua utetezi wa Mtoa Huduma, Mamlaka

imejiridhisha kuwa Mtoa Huduma amekiuka:

1) Kanuni ya 23(1) ya Kanuni za Sheria ya Mawasiliano ya Kielekroniki na
Posta kuhusu Leseni za Mwaka 2018; kwa kubadili umiliki wa hisa pasipo
idhini ya Mamlaka; na

2) Kanuni ya 23 ya Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta kuhusu
Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni, za Mwaka 2018 kwa
kushindwa kuhakikisha angalau asilimia mbili (2%) ya maudhui yake ya siku

yanahusu elimu.

HIVYO BASI, kwa mujibu wa kifungu cha 114 cha Sheria ya Mawasiliano na
Kieloctroniki na Posta [Sura ya 306] pamoja na Kifungu cha 48 (2) na (3) cha Sheria
ya Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania [Sura ya 172], Mamlaka:
1) inatoa ONYO kwa Mtoa Huduma kwa kurusha maudhui yasiyokidhi
matakwa ya sheria na kanuni; na



2) inaiamuru Green Star Media Limited kukamilisha mchakato wa kubadili

umiliki wa hisa.

ENDAPO Mtoa Huduma ataendelea na ukiukaji wa sheria na kanuni katika kipindi cha
uangalizi, Mamlaka itaendelea kuchukua hatua zaidi za kisheria na kiudhibiti ikiwemo
kusimamisha au kufuta Leseni na kunyang'anya masafa.

Amri imetolewa tarehe........... RE . ya mwezi Februari 2025.

@ g m Signed By JABIRI KUWE
DKt. Jabiri K. Bakari
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(Amri hii imetolewa katika nakala mbili (duplicate). Tafadhali weka saini katika nakala
zote mbili na ubaki na nakala yako, kisha wasilisha nakala nyingine TCRA kuthibitisha
kupokea Amiri hii).



